THỐNG KÊ TRUY CẬP
Số người đang online: 149
Số lượt truy cập: 5792192
QUẢNG CÁO
Những trường hợp người lao động được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương 5/20/2018 8:54:23 PM
Người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội, trong trường hợp bản thân kết hôn, hoặc bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết, hoặc nghỉ hưởng chế độ bản thân ốm đau, khi con ốm đau, hoặc nghỉ hưởng chế độ trong những trường hợp khác... thì thời gian nghỉ chế độ theo quy định của pháp luật là như thế nào, có tính cả ngày nghỉ hàng tuần, ngày lễ không? Được hưởng nguyên lương trong những trường hợp nào?

Bộ luật Lao động 2012 quy định rất rõ về những trường hợp người lao động được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương.

luong.jpg

Hình ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 116, Bộ luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau:

- Kết hôn (nghỉ 3 ngày)

- Bố đẻ, mẹ đẻ chết (nghỉ 3 ngày)

- Bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết (nghỉ 3 ngày)

- Vợ chết hoặc chồng chết (nghỉ 3 ngày)

- Con chết (nghỉ 3 ngày)

- Con kết hôn (nghỉ 1 ngày)

Ngoài ra, người lao động được nghỉ không hưởng lương 1 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Người lao động cũng có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Về căn cứ để trả tiền lương cho người lao động trong ngày nghỉ việc riêng tại các trường hợp nêu trên, khoản 2, Điều 26, Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ việc riêng có hưởng lương.

BBT giới thiệu

 

TÌM KIẾM


Hỗ trợ trực tuyến
Trần Văn Nầy
Trần Văn Nầy
Hiệu trưởng
Lê Duy Lộc
Lê Duy Lộc
 P.Hiệu trưởng
Bùi Thị Luyến
Bùi Thị Luyến
P.TT tổ Văn phòng
ĐĂNG NHẬP

Tên đăng nhập
Mật khẩu
HÌNH ẢNH
LIÊN KẾT WEBSITE


TRƯỜNG THCS AN THỦY - HUYỆN LỆ THỦY - TỈNH QUẢNG BÌNH
Điện thoại: 0232.3882535 - Email: thcsanthuy@lethuy.edu.vn
Developed by Phạm Xuân Cường. Tel: 0912.037911 - Mail: cuonggiaoduc@gmail.com